Quản lý, giám sát xây dựng

Quy định về Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng đối với Phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng LAS-XD

Các tổ chức, doanh nghiệp khi tham gia hoạt động xây dựng thuộc hầu hết các lĩnh vực phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định tại Nghị định 100/2018/NĐ-CP. Vậy Phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng có phải xin cấp chứng chỉ hay không? Hãy cùng VNT đi tìm lời giải cho vấn đề này nhé.

Câu hỏi

Công ty tôi chuyên về thí nghiệm chuyên ngành xây dựng, đã được Bộ Xây dựng cấp chứng nhận đủ điều kiện hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng cho phòng thí nghiệm. Như vậy công ty tôi đã đủ điều kiện hoạt động chưa?

Trường hợp công ty tôi phải làm chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì phải xin chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng cho lĩnh vực nào? Công ty tôi chỉ làm về thí nghiệm chuyên ngành xây dựng vì vậy hợp đồng, bằng cấp, chứng chỉ nhân viên cũng chỉ có của những lĩnh vực công ty hành nghề, như vậy có đủ điều kiện xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng chưa?

Bộ Xây dựng trả lời

Khoản 5, Điều 3 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng và Điều 3 Thông tư số 06/2017/TT-BXD ngày 25/4/2017 của Bộ Xây dựng hướng dẫn hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng có quy định về thí nghiệm chuyên ngành xây dựng có nêu:

Trường hợp tổ chức thực hiện thí nghiệm chuyên ngành xây dựng thì phải đáp ứng điều kiện đối với tổ chức hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 62/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ về điều kiện hoạt động giám định tư pháp xây dựng và thí nghiệm chuyên ngành xây dựng và không thuộc đối tượng phải cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.


Toàn bộ nội dung bài viết trên được trích dẫn từ Báo Chính Phủ. Xem link gốc tại đây:

http://chinhsachonline.chinhphu.vn/Chi-tiet-cau-hoi/DN-chuyen-ve-thi-nghiem-xay-dung-khong-can-chung-chi-nang-luc/18768.vgp

Phòng Kỹ thuật

Từ khóa: chứng chỉ năng lực, điều kiện hoạt động, phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng,

TIN LIÊN QUAN

Nghị định 62/2016/NĐ-CP - Quy định về điều kiện hoạt động giám định tư pháp xây dựng và thí nghiệm chuyên ngành xây dựng

Nghị định này quy định về Điều kiện hoạt động giám định tư pháp xây dựng và thí nghiệm chuyên ngành xây dựng áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân trong nước, tổ chức, cá nhân nước ngoài tham gia hoạt động xây dựng trên lãnh thổ Việt Nam.

Quy định về quản lý công tác thí nghiệm hiện trường trong quá trình thi công xây dựng công trình

Nội dung này quy định rõ trách nhiệm của các bên trong việc kiểm tra, chấp thuận, triển khai công tác thí nghiệm hiện trường, đồng thời quy định các nội dung cần kiểm tra định kỳ công tác thí nghiệm trong suốt quá trình thi công.

CÙNG CHUYÊN MỤC

Khái toán chi phí xây dựng - Suất vốn đầu tư xây dựng nhà xưởng, nhà công nghiệp

Suất vốn đầu tư xây dựng công trình (gọi tắt là suất vốn đầu tư) là mức chi phí cần thiết để đầu tư xây dựng công trình mới tính theo một đơn vị diện tích, công suất hoặc năng lực phục vụ theo thiết kế của công trình.

Thép cốt bê tông - Ký hiệu S hoặc S4 là gì, tương đương với mác thép bao nhiêu?

Hầu hết mọi kỹ sư khi kiểm tra thép xây dựng đều biết thép có các mác được ký hiệu là CB240 - 300 - 400 - 500 và thậm chí còn có tận thép CB600. Vì vậy, hãn hữu lắm mới gặp trường hợp thép có ký hiệu S (hoặc S4) khiến mọi người ngã ngửa.

10 trường hợp được miễn giấy phép xây dựng

Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng được Quốc hội thông qua quy định rõ 10 trường hợp được miễn giấy phép xây dựng, trong đó có nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 7 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Tháo dỡ hay phá dỡ công trình xây dựng không phép, sai phép?

Hiện nay còn nhiều cách hiểu khác nhau khi thực hiện quyết định cưỡng chế buộc thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả trong lĩnh vực trật tự xây dựng. Đó là buộc tháo dỡ hay phá dỡ công trình xây dựng không phép, sai phép?

Chủ đầu tư hay Tổng thầu ký hợp đồng với đơn vị tư vấn giám sát?

Tình huống này ít gặp nên gây lúng túng cho cả chủ đầu tư và tổng thầu. Tuy nhiên, vấn đề này đã được quy định rất cụ thể trong các văn bản quy phạm pháp luật của nhà nước.

XEM NHIỀU NHẤT

Quy đổi mác bê tông (M) tương ứng với cấp độ bền (B)

Trong kết cấu xây dựng, bê tông chịu nhiều tác động khác nhau: chịu nén, uốn, kéo, trượt, trong đó chịu nén là ưu thế lớn nhất của bê tông. Do đó, người ta thường lấy cường độ chịu nén là chỉ tiêu đặc trưng để đánh giá chất lượng bê tông, gọi là mác bê tông.

Quy định về lấy mẫu vật liệu xây dựng. Cực chuẩn!

Tổng hợp tất cả các quy định về lấy mẫu vật liệu xây dựng thông dụng. Từ bê tông, thép, gạch đến những loại vật liệu hoàn thiện như kính, thạch cao, cửa,...

TCVN 4085:2011 - Kết cấu gạch đá. Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu

Tiêu chuẩn này được áp dụng khi thi công và nghiệm thu các kết cấu xây bằng gạch đá và gạch đá cốt thép làm từ gạch đất sét nung, gạch gốm, gạch silicát, các loại gạch không nung, đá đẽo, đá hộc và bê tông đá hộc trong xây dựng mới, cải tạo nhà và công trình.

Bảng quy đổi cường độ, mác bê tông theo cấp bền C

Theo Tiêu chuẩn Việt Nam cấp bền bê tông ký hiệu là B hoặc M nhưng trong một số bản vẽ do nước ngoài thiết kế ký hiệu cấp bền C gây lúng túng cho không ít kỹ sư xây dựng Việt Nam.

TCVN 9385:2012 - Chống sét cho công trình xây dựng - Hướng dẫn thiết kế, kiểm tra và bảo trì hệ thống

Tiêu chuẩn này đưa ra những chỉ dẫn thiết kế, kiểm tra và bảo trì hệ thống chống sét cho các công trình xây dựng.

Về đầu trang