Quản lý, giám sát xây dựng

Chủ đầu tư hay Tổng thầu ký hợp đồng với đơn vị tư vấn giám sát?

Tình huống này ít gặp nên gây lúng túng cho cả chủ đầu tư và tổng thầu. Tuy nhiên, vấn đề này đã được quy định rất cụ thể trong các văn bản quy phạm pháp luật của nhà nước.

Tư vấn giám sát ký hợp đồng với chủ đầu tư hay tổng thầu?

Công ty A là công ty TNHH MTV, chủ sở hữu 100% vốn của công ty là công ty cổ phần (trong đó Nhà nước sở hữu trên 90% vốn). Hiện công ty A là chủ đầu tư một dự án đầu tư xây dựng, thực hiện theo hình thức tổng thầu (EPC), việc lựa chọn nhà thầu EPC thông qua đấu thầu rộng rãi, hình thức hợp đồng trọn gói.

Trong quá trình thương thảo hợp đồng EPC có 2 cách hiểu khác nhau về nội dung liên quan trách nhiệm giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư và tổng thầu đối với hợp đồng EPC, cụ thể:

- Cách hiểu thứ nhất: Theo Khoản 3, Điều 26 Nghị định 46/2015/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng và Điều 3 Thông tư 26/2016/TT-BXD của Bộ Xây dựng thì trách nhiệm giám sát thi công xây dựng đối phần việc do tổng thầu thực hiện và các phần việc do nhà thầu phụ thực hiện là của tổng thầu (tổng thầu có thể tự thực hiện hoặc đi thuê tư vấn giám sát để thực hiện một phần hay toàn bộ công việc giám sát thi công xây dựng), chủ đầu tư không cần phải thuê tư vấn giám sát để giám sát thi công xây dựng.

- Cách hiểu thứ hai: Đối với hợp đồng EPC, chủ đầu tư phải có trách nhiệm giám sát thi công xây dựng (chủ đầu tư tự thực hiện hoặc thuê tư vấn giám sát) đối với phần việc do tổng thầu thực hiện và các phần việc do nhà thầu phụ thực hiện và được thỏa thuận giữa chủ đầu tư và tổng thầu trong hợp đồng EPC về phần việc nào chủ đầu tư giám sát, phần việc nào tổng thầu giám sát (chủ đầu tư tự bỏ kinh phí thuê tư vấn giám sát những phần việc do chủ đầu tư giám sát).

Để có cách hiểu đúng nhất đối với công tác giám sát thi công xây dựng trong trường hợp hợp đồng EPC, hình thức hợp đồng trọn gói. Công ty A đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp nêu trên.

Công ty A cũng muốn biết, theo quy định hiện hành thì chủ đầu tư có trách nhiệm giám sát thi công xây dựng không hay chỉ có trách nhiệm kiểm tra công tác giám sát thi công của tổng thầu và cử đại diện tham gia nghiệm thu công việc, giai đoạn thi công xây dựng, hạng mục và công trình đưa vào sử dụng?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 26 Nghị định 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng, trách nhiệm giám sát thi công xây dựng đối với trường hợp áp dụng hợp đồng tổng thầu EPC hoặc chìa khóa trao tay như sau:

- Tổng thầu có trách nhiệm thực hiện giám sát thi công xây dựng đối với phần việc do mình thực hiện và phần việc do nhà thầu phụ thực hiện. Tổng thầu được tự thực hiện hoặc thuê nhà thầu tư vấn đủ điều kiện năng lực theo quy định thực hiện giám sát một, một số hoặc toàn bộ các nội dung quy định tại Khoản 1, Điều 26 Nghị định này và phải được quy định trong hợp đồng xây dựng giữa tổng thầu với chủ đầu tư.

- Chủ đầu tư có trách nhiệm kiểm tra việc thực hiện giám sát thi công xây dựng của tổng thầu. Chủ đầu tư được quyền cử đại diện tham gia kiểm tra, nghiệm thu công việc xây dựng, giai đoạn chuyển bước thi công quan trọng của công trình và phải được thỏa thuận trước với tổng thầu trong kế hoạch kiểm tra, nghiệm thu theo quy định tại Điểm a, Khoản 3, Điều 25 Nghị định này.

Theo Chinhphu.vn

Từ khóa: tư vấn giám sát, tổng thầu, ký hợp đồng, chủ đầu tư,

TIN LIÊN QUAN

Quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư trong việc giám sát thi công xây dựng công trình

Khi triển khai dự án thi công xây dựng công trình, dù tự giám sát thi công hay thuê đơn vị tư vấn giám sát, chủ đầu tư vẫn có nhiều quyền lợi và nghĩa vụ khi thực thi công việc của mình.

Tư vấn giám sát thi công xây dựng là làm gì?

Tư vấn giám sát thi công xây dựng hay gọi tắt là giám sát xây dựng không phải là công việc chung chung mà là công việc được các văn bản pháp luật quy định nội dung chi tiết rất cụ thể.

Cá nhân độc lập có được tự giám sát thi công công trình?

Việc giám sát thi công xây dựng công trình có thể do cá nhân, tổ chức có chứng chỉ hành nghề và có đủ năng lực kinh nghiệm thực hiện. Tuy nhiên, cá nhân độc lập có chứng chỉ hành nghề chỉ được giám sát thi công xây dựng một số loại công trình được giới hạn dưới đây.

Trách nhiệm và quyền hạn của Tư vấn giám sát viên

Tùy từng quy mô công trình, đoàn tư vấn giám sát hiện trường sẽ có một hoặc nhiều kỹ sư giám sát gọi là tư vấn giám sát viên làm việc dưới sự điều hành trực tiếp của tư vấn giám sát trưởng.

Trách nhiệm và quyền hạn của Tư vấn giám sát trưởng

Là người đại diện và chịu trách nhiệm trước tổ chức giám sát thi công xây dựng công trình và trước pháp luật về các công việc do mình thực hiện nên Tư vấn giám sát trưởng có rất nhiều trách nhiệm và quyền hạn để thực thi công việc.

Quy định về điều kiện năng lực của tổ chức tư vấn giám sát thi công xây dựng

Công ty nào được phép giám sát thi công xây dựng? Để giám sát thi công xây dựng công trình công ty, doanh nghiệp phải có điều kiện gì?

Phạm vi công việc của tư vấn giám sát xây dựng công trình

Tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình là sản phẩm của lao động trí tuệ trong quản lý xây dựng, đóng góp một phần quan trọng trong việc tạo nên những công trình chất lượng.

Tiêu chí để lựa chọn đơn vị tư vấn giám sát xây dựng công trình

Để công trình của bạn được xây dựng đảm bảo chất lượng, bên cạnh việc lựa chọn nhà thầu thi công thì việc chọn lựa đơn vị tư vấn giám sát thi công cũng cực kỳ quan trọng.

Tư vấn giám sát thi công có phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp?

Bài viết sau đây sẽ thông tin chi tiết tới bạn đọc những đối tượng bắt buộc và không bắt buộc phải mua bảo hiểm khi tham gia vào quá trình đầu tư xây dựng công trình.

Có bắt buộc phải thuê tư vấn giám sát khi xây dựng công trình?

Những công trình thuộc diện nào thì bắt buộc phải có đơn vị tư vấn giám sát, còn những công trình nào thì chủ đầu tư có thể tự giám sát?

CÙNG CHUYÊN MỤC

Khái toán chi phí xây dựng - Suất vốn đầu tư xây dựng nhà xưởng, nhà công nghiệp

Suất vốn đầu tư xây dựng công trình (gọi tắt là suất vốn đầu tư) là mức chi phí cần thiết để đầu tư xây dựng công trình mới tính theo một đơn vị diện tích, công suất hoặc năng lực phục vụ theo thiết kế của công trình.

Thép cốt bê tông - Ký hiệu S hoặc S4 là gì, tương đương với mác thép bao nhiêu?

Hầu hết mọi kỹ sư khi kiểm tra thép xây dựng đều biết thép có các mác được ký hiệu là CB240 - 300 - 400 - 500 và thậm chí còn có tận thép CB600. Vì vậy, hãn hữu lắm mới gặp trường hợp thép có ký hiệu S (hoặc S4) khiến mọi người ngã ngửa.

Quy định về Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng đối với Phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng LAS-XD

Các tổ chức, doanh nghiệp khi tham gia hoạt động xây dựng thuộc hầu hết các lĩnh vực phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định tại Nghị định 100/2018/NĐ-CP. Vậy Phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng có phải xin cấp chứng chỉ hay không? Hãy cùng VNT đi tìm lời giải cho vấn đề này nhé.

10 trường hợp được miễn giấy phép xây dựng

Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng được Quốc hội thông qua quy định rõ 10 trường hợp được miễn giấy phép xây dựng, trong đó có nhà ở riêng lẻ có quy mô dưới 7 tầng thuộc dự án đầu tư xây dựng khu đô thị, dự án đầu tư xây dựng nhà ở có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Tháo dỡ hay phá dỡ công trình xây dựng không phép, sai phép?

Hiện nay còn nhiều cách hiểu khác nhau khi thực hiện quyết định cưỡng chế buộc thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả trong lĩnh vực trật tự xây dựng. Đó là buộc tháo dỡ hay phá dỡ công trình xây dựng không phép, sai phép?

XEM NHIỀU NHẤT

Quy đổi mác bê tông (M) tương ứng với cấp độ bền (B)

Trong kết cấu xây dựng, bê tông chịu nhiều tác động khác nhau: chịu nén, uốn, kéo, trượt, trong đó chịu nén là ưu thế lớn nhất của bê tông. Do đó, người ta thường lấy cường độ chịu nén là chỉ tiêu đặc trưng để đánh giá chất lượng bê tông, gọi là mác bê tông.

Quy định về lấy mẫu vật liệu xây dựng. Cực chuẩn!

Tổng hợp tất cả các quy định về lấy mẫu vật liệu xây dựng thông dụng. Từ bê tông, thép, gạch đến những loại vật liệu hoàn thiện như kính, thạch cao, cửa,...

TCVN 4085:2011 - Kết cấu gạch đá. Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu

Tiêu chuẩn này được áp dụng khi thi công và nghiệm thu các kết cấu xây bằng gạch đá và gạch đá cốt thép làm từ gạch đất sét nung, gạch gốm, gạch silicát, các loại gạch không nung, đá đẽo, đá hộc và bê tông đá hộc trong xây dựng mới, cải tạo nhà và công trình.

Bảng quy đổi cường độ, mác bê tông theo cấp bền C

Theo Tiêu chuẩn Việt Nam cấp bền bê tông ký hiệu là B hoặc M nhưng trong một số bản vẽ do nước ngoài thiết kế ký hiệu cấp bền C gây lúng túng cho không ít kỹ sư xây dựng Việt Nam.

TCVN 9385:2012 - Chống sét cho công trình xây dựng - Hướng dẫn thiết kế, kiểm tra và bảo trì hệ thống

Tiêu chuẩn này đưa ra những chỉ dẫn thiết kế, kiểm tra và bảo trì hệ thống chống sét cho các công trình xây dựng.

Về đầu trang